วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555

สัปดาห์ที่ 8 สอบสอน

สอบสอนโดยใช้แผนการจัดการเรียนรุ้ ชื่อหน่วย At school
เมื่อสอบสอนเสร็จแล้วอาจารย์ก็ได้ให้ไปแก้ไขแผนให้สมบูรณ์กว่าเดิม
ต้องเพิ่มรายละเอียดของกิจกรรมและอธิบายให้ชัดเจนมากกว่านี้
ตอนนี้กำลังแก้ไขแผนให้สมบูรณ์ขึ้นแล้วค่ะ

                           

สัปดาห์ที่ 7 เขียนแผนการจัดการเรียนรู้

เขียนแผนการจัดการเรียนรู้เป็นรายบุคคล

แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ ) ชั้นประถมศึกษาปีที่    5…  รหัสวิชา  …15101 ปีการศึกษา 2555
ชื่อหน่วยAt school…… แผนการเรียนรู้ที่  1………. สัปดาห์ที่……1……. สอนวันที่ 20…เวลา   1  ชั่วโมง
1.สาระสำคัญ
             การเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารให้สามารถสื่อความหมาย ตอบคำถาม เข้าใจตีความเรื่องที่อ่านออกเสียงจากสื่อประเภทต่างๆ แสดงความคิดเห็น ความรู้สึกอย่างมีเหตุผล ถ่ายโอนความรู้จากคำศัพท์ มาเป็นคำ กลุ่มคำและประโยคได้
2. ตัวชี้วัด
สาระที่  1.ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
.5/1 ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้องและคำแนะนำง่ายๆที่ฟังและอ่านได้
                      1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ป.5/2 ใช้คำสั่ง คำขอร้อง คำขออนุญาต และคำแนะนำ

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จุดประสงค์ปลายทาง
ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนได้

3.2 จุดประสงค์นำทาง
1.อ่านออกเสียงคำศัพท์ หรือประโยคที่เกี่ยวกับ คำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนได้
2.บอกความหมายของคำศัพท์ ที่เกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนได้

4. สาระการเรียนรู้
 เนื้อหาสาระ : ประโยคคำสั่ง คำขอร้อง        Be quiet      Listen to me, please     Open your books              
Show me your right hand         Show me your left hand

ทักษะกระบวนการ: 1.บอกความหมายเกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน
                                2. อ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน
                                3. ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน

คุณลักษณะ: ใฝ่เรียนรู้         มีวินัย         มุ่งมั่นในการทำงาน

5. การวัดและประเมินผล

ทักษะที่ต้องการวัด
ภาระงาน/ร่องรอยหลักฐาน
เครื่องมือที่ใช้วัด
วิธีการวัด/เกณฑ์

1.อ่านออกเสียงคำสั่ง
 คำขอร้อง ที่ใช้ในห้องเรียน



ภาระงาน: อ่านออกเสียงประโยคคำสั่ง คำขอร้อง
หลักฐาน: คะแนนจากแบบทดสอบการอ่าน

แบบประเมินการอ่านออกเสียง คำสั่ง คำขอร้อง
    (Rubric)

นักเรียนอ่านออกเสียงคำสั่งคำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนได้อย่างน้อยร้อยละ 60

2.ปฏิบัติตามคำสั่ง
คำขอร้อง ที่ใช้ในห้องเรียน




ภาระงาน: ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง
หลักฐาน: คะแนนจากการปฏิบัติ

แบบบันทึกการสังเกตคะแนนจากการปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง

นักเรียนปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้องได้อย่างน้อย
ร้อยละ 60

3.บอกความหมายเกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้อง ที่ใช้ในห้องเรียน



ภาระงาน: บอกความหมายของคำสั่ง คำขอร้อง
หลักฐาน: คะแนนจากแบบฝึกหัด

แบบฝึกหัด

นักเรียนทำแบบฝึกหัดจับคู่คำศัพท์กับความหมายได้อย่างน้อยร้อยละ 60


6. กิจกรรมการเรียนรู้

กิจกรรมครู
กิจกรรมนักเรียน

ขั้น warm up: ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน

ขั้น presentation: 1.ครูสอนคำศัพท์เกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน (โดยใช้ใบความรู้และบัตรคำ)
2.ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์พร้อมแปล ความหมาย


ขั้น practice: 1.ครูให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตามคำสั่ง
คำขอร้องโดยใช้เกม Simon say
2.ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดจับคู่คำศัพท์กับความหมายภาษาไทย


ขั้น production: ครูให้นักเรียนรวบรวมคำศัพท์คำสั่ง       คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนลงในสมุดคำศัพท์พร้อมตกแต่งให้สวยงาม


ขั้น wrap up: ครูทบทวนบทเรียนโดยให้นักเรียนอ่าน     คำศัพท์ในบัตรคำ พร้อมแปลความหมาย และให้นักเรียน  ทำแบบทดสอบหลังเรียน                                                                      
      










ขั้น warm up: นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน

ขั้น presentation: 1.นักเรียนฟังครูสอนคำศัพท์เกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน (โดยใช้ใบความรู้และบัตรคำ)
2.นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์พร้อมแปล ความหมายตามครู

ขั้น practice: 1.นักเรียนฝึกปฏิบัติตามคำสั่ง
คำขอร้องและเล่นเกม Simon say
2.นักเรียนทำแบบฝึกหัดจับคู่คำศัพท์กับความหมายภาษาไทย

ขั้น production: นักเรียนรวบรวมคำศัพท์คำสั่ง   คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนลงในสมุดคำศัพท์พร้อมตกแต่งอย่างสวยงาม


ขั้น wrap up: นักเรียนทบทวนบทเรียนพร้อมครูโดยการอ่าน คำศัพท์ในบัตรคำ พร้อมแปลความหมาย และนักเรียน  ทำแบบทดสอบหลังเรียน                                                                       



7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งการเรียนรู้
1.ใบความรู้
2.บัตรคำ
3.แบบฝึกหัด
4.แบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน

8. บันทึกผลหลังสอน
8.1 ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………………
8.2 ปัญหาและอุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………………
8.3 ข้อเสนอแนะ / แนวทางการแก้ไข
……………………………………………………………………………………………………………………………
   ลงชื่อ                 สุกัญญา   ปัตตานี      
  (สุกัญญา              ปัตตานี)
วันที่ 20  เดือน   กรกฎาคม   ..   2555

สัปดาห์ที่ 6 การเขียนหน่วยการเรียนรู้




ขั้นตอนการวางแผนการจัดทำหน่วยการเรียนรู้

1. ระบุมาตรฐานและ ตัวชี้วัดชั้นปี
2.กำหนดสาระสำคัญ
3.กำหนดชิ้นงานหรือภาระงาน
4.การวัดผลประเมินผล
5.ออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้
   5.1 ขั้นตอนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ในหน่วยการเรียนรู้
   -กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน
   -กิจกรรมพัมนา
   -กิจกรรมรวบยอด
6.กำหนดชื่อหน่วยการเรียนรู้ และเวลาเรียน
  
                                                               
                                                

วันพฤหัสบดีที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555

สัปดาห์ที่ 5 โครงสร้างรายวิชา

ในสัปดาห์นี้เมื่อเราได้คำอธิบายรายวิชาแล้ว อาจารย์ก็ได้สอนเราในเรื่องการเขียนโครงสร้างรายวิชา

กันต่อ โดยให้ทำเป็นกลุ่มเหมือนเดิม  โดยต้องเขียนให้สอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัด

เมื่อมีโครงสร้างรายวิชาแล้วเราก็จะเริ่มเขียนหน่วยการเรียนรู้กันต่อไป


โครงสร้างรายวิชา ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) รหัสวิชา .15101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
เวลาเรียน 80 ชั่วโมง คะแนนเต็ม 100 คะแนน


ลำดับที่
มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สาระสำคัญ
ชื่อหน่วยการเรียนรู้
เวลา(ชั่วโมง)
น้ำหนักคะแนน
1
 1.1  .5/1
 1.1  ป.5/2
 1.1  ป.5/3
 1.1  ป.5/4
ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง และคำแนะนำง่ายๆที่ฟังและอ่าน ระบุ/วาดภาพ สัญลักษณ์หรือเครื่องหมายของประโยคและข้อความสั้นๆที่ฟังหรืออ่าน บอกใจความสำคัญ และตอบคำถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนา และนิทานง่ายๆหรือเรื่องสั้นๆ
At School
At the Zoo
10
10
2
 1.2  ป.5/1
 1.2  ป.5/2
 1.2  ป.5/3
 1.2  ป.5/4
 1.2  ป.5/5
พูด/เขียน โต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ใช้คำสั่ง คำขอร้อง เพื่อขออนุญาต และให้คำแนะนำง่ายๆ พูด/เขียน เพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน ครอบครัว และเรื่องใกล้ตัว พูด/เขียน แสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆใกล้ตัว และกิจกรรมต่างๆพร้อมทั้งให้เหตุผลสั้นๆประกอบ
My Family
My Friends
All year long
15
10
3
 1.3  .5/1
 1.3  ป.5/2
 1.3  ป.5/3
พูด/เขียน ให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง และเรื่องใกล้ตัว เขียนภาพ แผนผัง และแผนภูมิแสดงข้อมูลต่างๆตามที่ฟังหรืออ่าน และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องต่างๆใกล้ตัว
My Friends
At the Zoo
In the Garden
15
10
4
สรุปทบทวนภาพรวม (สอบกลางภาค)
5
20
5
 2.1  .5/1
 2.1  ป.5/2
 2.1  ป.5/3
ใช้ถ้อยคำ น้ำเสียง และกิริยา ท่าทางอย่างสุภาพ ตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา ตอบคำถาม/บอกความสำคัญของเทศกาล/วันสำคัญ/งานฉลอง และชีวิตความเป็นอยู่ง่ายๆของเจ้าของภาษา และเข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมตามความสนใจ
All year long
5
10
6
 2.2  .5/1
ต 2.2  ป.5/2
บอกความเหมือน/ความแตกต่างระหว่างการออกเสียงประโยคชนิดต่าง   
Culture
5
10
ลำดับที่
มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สาระสำคัญ
ชื่อหน่วยการเรียนรู้
เวลา(ชั่วโมง)
น้ำหนักคะแนน


การใช้เครื่องหมายวรรคตอน และการลำดับคำตามโครงสร้างประโยคของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย



7
 3.1  .5/1
ค้นคว้า รวบรวมคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น และนำเสนอด้วยการพูด/การเขียน
Free time
5
5
8
 4.1  .5/1
ฟัง พูด และอ่าน/เขียน ในสถานการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา
At School
5
5
9
สรุปทบทวนภาพรวม (สอบปลายภาค)
5
20
รวมทั้งสิ้น
80
100



สัปดาห์ที่ 4

ในสัปดาห์นี้ อาจารย์ได้สอนให้เรา เขียนคำอธิบายรายวิชา

อาจารย์ให้แบ่งกลุ่มเพื่อให้เราได้ช่วยคิดกับเพื่อนในกลุ่มในการเขียนคำอธิบายรายวิชา

แต่ละกลุ่มต่างก็ช่วยกันคิด จนสามารถคิดกันได้พอสมควร เมือได้คำอธิบายรายวิชาแล้ว

เราก็จะสามารถเขียนโครงสร้างรายวิชาต่อไป

                                                

สัปดาห์ที่ 3

                   สรุปหลักสูตรการจัดการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ทำเป็น  mind  map
วิสัยทัศน์
หลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน  มุ่งพัฒนาผู้เรียนทุกคน ซึ่งเป็นกำลังของชาติให้เป็นมนุษย์ที่มีความสมดุลทั้งด้านร่างกาย ความรู้  คุณธรรม  มีจิตสำนึกในความเป็นพลเมืองไทยและเป็นพลโลก ยึดมั่นในการปกครองตามระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข   มีความรู้และทักษะพื้นฐาน รวมทั้ง เจตคติ ที่จำเป็นต่อการศึกษาต่อ  การประกอบอาชีพและการศึกษาตลอดชีวิต  โดยมุ่งเน้นผู้เรียนเป็นสำคัญบนพื้นฐานความเชื่อว่า ทุกคนสามารถเรียนรู้และพัฒนาตนเองได้เต็มตามศักยภาพ
 หลักการ
           
              1. เป็นหลักสูตรการศึกษาเพื่อความเป็นเอกภาพของชาติ มีจุดหมายและมาตรฐานการเรียนรู้                   เป็นเป้าหมายสำหรับพัฒนาเด็กและเยาวชนให้มีความรู้ ทักษะ เจตคติ และคุณธรรมบนพื้นฐานของความเป็นไทยควบคู่กับความเป็นสากล
2. เป็นหลักสูตรการศึกษาเพื่อปวงชน ที่ประชาชนทุกคนมีโอกาสได้รับการศึกษาอย่างเสมอภาค และมีคุณภาพ
3. เป็นหลักสูตรการศึกษาที่สนองการกระจายอำนาจ ให้สังคมมีส่วนร่วมในการจัดการศึกษาให้สอดคล้องกับสภาพและความต้องการของท้องถิ่น
4. เป็นหลักสูตรการศึกษาที่มีโครงสร้างยืดหยุ่นทั้งด้านสาระการเรียนรู้ เวลาและการจัด           การเรียนรู้
5.  เป็นหลักสูตรการศึกษาที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
6.  เป็นหลักสูตรการศึกษาสำหรับการศึกษาในระบบ นอกระบบ และตามอัธยาศัย  ครอบคลุมทุกกลุ่มเป้าหมาย  สามารถเทียบโอนผลการเรียนรู้ และประสบการณ์  

จุดหมาย
          
1.  มีคุณธรรม  จริยธรรม  และค่านิยมที่พึงประสงค์ เห็นคุณค่าของตนเอง   มีวินัยและปฏิบัติตนตามหลักธรรมของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือ  ยึดหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง 
2. มีความรู้ ความสามารถในการสื่อสาร การคิด การแก้ปัญหา   การใช้เทคโนโลยี  และมีทักษะชีวิต
3.  มีสุขภาพกายและสุขภาพจิตที่ดี มีสุขนิสัย และรักการออกกำลังกาย
4.  มีความรักชาติ มีจิตสำนึกในความเป็นพลเมืองไทยและพลโลก  ยึดมั่นในวิถีชีวิตและ           การปกครองตามระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
5.  มีจิตสำนึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย   การอนุรักษ์และพัฒนาสิ่งแวดล้อม  มีจิตสาธารณะที่มุ่งทำประโยชน์และสร้างสิ่งที่ดีงามในสังคม และอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างมีความสุข   

สมรรถนะของผู้เรียน
           สมรรถนะหมายถึงความสามารถทางใดทางหนึ่ง  หลักสูตรใหม่เน้นให้ผู้เรียนเกิดสมรรถนะ 5 ประการ คือ  การสื่อสาร  การคิด  การแก้ปัญหา  การใช้ทักษะ-ชีวิต  และการใช้เทคโนโลยี
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
            หลักสูตรเดิมไม้มีการกล่าวถึง  หลักสูตรใหม่มุ่งให้ผู้เรียนสามารถอยู่ร่วมกับผู้อื่นในสังคมได้อย่างมีความสุข  ลักษณะอันพึงประสงค์ประกอบด้วย  รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์,  ซื่อสัตย์สุจริต,  มีวินัย,  ใฝ่เรียนรู้.  อยู่อย่างพอเพียง,  มุ่งในการทำงาน,  รักความเป็นไทย,  มีจิตสาธารณะ
            สถานศึกษาสามารถกำหนดลักษณะอันพึงประสงค์เพิ่มเติมได้

มาตรฐานการเรียนรู้
            เป็นเป้าหมายสำคัญในการพัฒนาผู้เรียน    มาตรฐานการเรียนรู้จะระบุสิ่งที่ผู้เรียนพึงรู้  ปฏิบัติได้  มีคุณธรรมจริยธรรม  และค่านิยมเมื่อจบการศึกษาขั้นพื้นฐาน  มาตรฐานการเรียนรู้
มี 8 กลุ่มสาระ  คือ  ภาษาไทย  คณิตศาสตร์  วิทยาศาสตร์  สังคมศึกษา  ศาสนาและวัฒนธรรม  สุขศึกษาและพละศึกษา  ศิลปะ  การงานและเทคโนโลยี  ภาษาต่างประเทศ  มาตรฐานการเรียนรู้
จะสะท้อนให้ทราบว่า  ต้องการอะไร  สอนอย่างไร  ประเมินอย่างไร

ตัวชี้วัด
            ระบุสิ่งที่ผู้เรียนพึงรู้  ปฏิบัติได้  รวมทั้งลักษณะของผู้เรียนในแต่ละระดับชั้น  ตัวชี้วัด
นำไปใช้ในการกำหนดเนื้อหา  จัดทำหน่วยการเรียนรู้  การจัดการสอน  เป็นเกณฑ์สำคัญสำหรับวัดผลเพื่อตรวจสอบคุณภาพผู้เรียน  ตัวชี้วัดมี 2 อย่างคือ  ตัวชี้วัดชั้นปี  และตัวชี้วัดช่วงชั้น
            ตัวชี้วัดชั้นปีใช้กับ ป.1–ม.3   (เป็นเป้าหมายพัฒนาผู้เรียนแต่ละชั้นปี)
ตัวชี้วัดช่วงชั้นใช้กับ ม.4- ม.6 (เป็นเป้าหมายพัฒนาผู้เรียนเฉพาะในระดับม. ปลาย)

รหัสกำกับมาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
            ว.1.1  ป.1/2      ว.หมายถึง วิทยาศาสตร์  1.1 หมายถึง   สาระที่ 1 มาตรฐานข้อที่ 1
                                    ป.1/2 หมายถึง ตัวชี้วัดชั้น ป.ข้อที่ 2