แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ ) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5… รหัสวิชา อ…15101 ปีการศึกษา 2555
ชื่อหน่วย…At school…… แผนการเรียนรู้ที่ 1………. สัปดาห์ที่……1……. สอนวันที่ 20…เวลา 1 ชั่วโมง
1.สาระสำคัญ
การเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารให้สามารถสื่อความหมาย ตอบคำถาม เข้าใจตีความเรื่องที่อ่านออกเสียงจากสื่อประเภทต่างๆ แสดงความคิดเห็น ความรู้สึกอย่างมีเหตุผล ถ่ายโอนความรู้จากคำศัพท์ มาเป็นคำ กลุ่มคำและประโยคได้
2. ตัวชี้วัด
สาระที่ 1.ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ป.5/1 ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้องและคำแนะนำง่ายๆที่ฟังและอ่านได้
1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ป.5/2 ใช้คำสั่ง คำขอร้อง คำขออนุญาต และคำแนะนำ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จุดประสงค์ปลายทาง
ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนได้
3.2 จุดประสงค์นำทาง
1.อ่านออกเสียงคำศัพท์ หรือประโยคที่เกี่ยวกับ คำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนได้
2.บอกความหมายของคำศัพท์ ที่เกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนได้
4. สาระการเรียนรู้
เนื้อหาสาระ : ประโยคคำสั่ง คำขอร้อง Be quiet Listen to me, please Open your books
Show me your right hand Show me your left hand
ทักษะกระบวนการ: 1.บอกความหมายเกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน
2. อ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน
3. ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน
คุณลักษณะ: ใฝ่เรียนรู้ มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงาน
5. การวัดและประเมินผล
ทักษะที่ต้องการวัด
|
ภาระงาน/ร่องรอยหลักฐาน
|
เครื่องมือที่ใช้วัด
|
วิธีการวัด/เกณฑ์
|
1.อ่านออกเสียงคำสั่ง
คำขอร้อง ที่ใช้ในห้องเรียน
|
ภาระงาน: อ่านออกเสียงประโยคคำสั่ง คำขอร้อง
หลักฐาน: คะแนนจากแบบทดสอบการอ่าน
|
แบบประเมินการอ่านออกเสียง คำสั่ง คำขอร้อง
(Rubric)
|
นักเรียนอ่านออกเสียงคำสั่งคำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนได้อย่างน้อยร้อยละ 60
|
2.ปฏิบัติตามคำสั่ง
คำขอร้อง ที่ใช้ในห้องเรียน
|
ภาระงาน: ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง
หลักฐาน: คะแนนจากการปฏิบัติ
|
แบบบันทึกการสังเกตคะแนนจากการปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง
|
นักเรียนปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้องได้อย่างน้อย
ร้อยละ 60
|
3.บอกความหมายเกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้อง ที่ใช้ในห้องเรียน
|
ภาระงาน: บอกความหมายของคำสั่ง คำขอร้อง
หลักฐาน: คะแนนจากแบบฝึกหัด
|
แบบฝึกหัด
|
นักเรียนทำแบบฝึกหัดจับคู่คำศัพท์กับความหมายได้อย่างน้อยร้อยละ 60
|
6. กิจกรรมการเรียนรู้
กิจกรรมครู
|
กิจกรรมนักเรียน
|
ขั้น warm up: ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
ขั้น presentation: 1.ครูสอนคำศัพท์เกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน (โดยใช้ใบความรู้และบัตรคำ)
2.ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์พร้อมแปล ความหมาย
ขั้น practice: 1.ครูให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตามคำสั่ง
คำขอร้องโดยใช้เกม Simon say
2.ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดจับคู่คำศัพท์กับความหมายภาษาไทย
ขั้น production: ครูให้นักเรียนรวบรวมคำศัพท์คำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนลงในสมุดคำศัพท์พร้อมตกแต่งให้สวยงาม ขั้น wrap up: ครูทบทวนบทเรียนโดยให้นักเรียนอ่าน คำศัพท์ในบัตรคำ พร้อมแปลความหมาย และให้นักเรียน ทำแบบทดสอบหลังเรียน |
ขั้น warm up: นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
ขั้น presentation: 1.นักเรียนฟังครูสอนคำศัพท์เกี่ยวกับคำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียน (โดยใช้ใบความรู้และบัตรคำ)
2.นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์พร้อมแปล ความหมายตามครู
ขั้น practice: 1.นักเรียนฝึกปฏิบัติตามคำสั่ง
คำขอร้องและเล่นเกม Simon say
2.นักเรียนทำแบบฝึกหัดจับคู่คำศัพท์กับความหมายภาษาไทย
ขั้น production: นักเรียนรวบรวมคำศัพท์คำสั่ง คำขอร้องที่ใช้ในห้องเรียนลงในสมุดคำศัพท์พร้อมตกแต่งอย่างสวยงาม ขั้น wrap up: นักเรียนทบทวนบทเรียนพร้อมครูโดยการอ่าน คำศัพท์ในบัตรคำ พร้อมแปลความหมาย และนักเรียน ทำแบบทดสอบหลังเรียน |
7. สื่อ / อุปกรณ์ / แหล่งการเรียนรู้
1.ใบความรู้
2.บัตรคำ
3.แบบฝึกหัด
4.แบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน
8. บันทึกผลหลังสอน
8.1 ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………………
8.2 ปัญหาและอุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………………
8.3 ข้อเสนอแนะ / แนวทางการแก้ไข
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ สุกัญญา ปัตตานี
(สุกัญญา ปัตตานี)
วันที่ 20 เดือน กรกฎาคม พ.ศ. 2555
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น